Viêm họng liên cầu khuẩn – Cách nhận biết và điều trị dứt điểm

7+ cây thuốc nam chữa viêm họng hiệu quả – Dễ kiếm, dễ dùng

Cảm giác có gì đó vướng ở cổ họng khi nuốt nước bọt làm sao khỏi?

10+ cách chữa viêm amidan tại nhà hiệu quả “không cần cắt”

10 thuốc trị viêm mũi dị ứng tốt nhất hiện nay 2021

Bệnh ménière (rối loạn thính lực): Dấu hiệu, cách điều trị

Có tiếng ve kêu trong tai là bệnh gì? Cách chữa trị

Xì mũi bị ù tai là bị gì? Phải làm sao?

Bị lùng bùng lỗ tai là bệnh gì? Làm sao hết?

Viêm tai giữa mạn tính ở trẻ em và cách điều trị

Các loại thuốc sổ mũi cho người lớn tốt nhất 2021

Viên uống Coldacmin Flu, thuốc xịt mũi Nozeytin F, Tiffy và Hadacolcen là các loại thuốc sổ mũi cho người lớn có mặt trên thị trường nước ta. Các loại thuốc này đều có tác dụng làm giảm hiện tượng chảy nước mũi, nghẹt mũi, ngứa mũi và cải thiện một số triệu chứng đi kèm như sốt, nhức đầu, ho khan,…

thuốc sổ mũi cho người lớn
Tìm hiểu các loại thuốc sổ mũi cho người lớn được sử dụng phổ biến trên thị trường

Có nên dùng thuốc trị sổ mũi?

Sổ mũi (chảy nước mũi) là triệu chứng thường gặp, xảy ra do dị ứng (viêm kết mạc dị ứng, dị ứng thời tiết và viêm mũi dị ứng) hoặc do nhiễm trùng đường hô hấp (cảm lạnh, cảm cúm). Triệu chứng này xảy ra khi niêm mạc mũi và đường hô hấp bị sung huyết, dẫn đến tình trạng tăng tiết dịch hô hấp và khiến dịch chảy ra bên ngoài.

XEM NGAY: Giải pháp “XÓA SỔ” viêm mũi, viêm xoang VTV2 giới thiệu, HÀNG LOẠT BÁO CHÍ đưa tin

thuốc sổ mũi cho người lớn
Sổ mũi là triệu chứng do viêm mũi dị ứng, dị ứng thời tiết, viêm kết mạc dị ứng, cảm lạnh và cảm cúm gây ra

Sổ mũi là triệu chứng nhẹ và ít khi gây nguy hiểm đến sức khỏe. Tuy nhiên tình trạng chảy nước mũi liên tục có thể gây ra cảm giác khó chịu, mệt mỏi và giảm hiệu suất học tập, làm việc,… Vì vậy bạn có thể sử dụng các loại thuốc trị sổ mũi (dạng viên uống, dạng nhỏ hoặc xịt) để cải thiện triệu chứng này.

Tuy nhiên bạn cần xác định nguyên nhân gây sổ mũi (dị ứng hay nhiễm trùng) để dược sĩ/ bác sĩ chuyên khoa chỉ định loại thuốc thích hợp.

CHUYÊN GIA TƯ VẤN MIỄN PHÍ 24/7 – LIÊN HỆ NGAY

Các loại thuốc sổ mũi cho người lớn phổ biến

1. Thuốc trị sổ mũi, nghẹt mũi Clorpheniramin 4mg

Clorpheniramin là thuốc kháng histamine H1 được sử dụng để điều trị chứng sổ mũi, nghẹt mũi do viêm mũi dị ứng. Ngoài ra thuốc cũng được chỉ định đối với những trường hợp dị ứng khác như viêm kết mạc dị ứng, nổi mề đay, dị ứng do thức ăn, côn trùng cắn, phù Quincke,…

các loại thuốc sổ mũi
Thuốc trị sổ mũi, nghẹt mũi Clorpheniramin 4mg có giá bán 30.000 đồng/ 200 viên

Chống chỉ định:

  • Mẫn cảm với Clorpheniramin hoặc các thuốc kháng histamine H1
  • Tăng nhãn áp góc đóng
  • Phụ nữ đang cho con bú
  • Người đang lên cơn hen cấp
  • Trẻ sơ sinh và trẻ sinh thiếu tháng
  • Người bệnh đang hoặc đã sử dụng thuốc ức chế monoamine oxidase trong khoảng 14 ngày
  • Phì đại tuyến tiền liệt

Hướng dẫn sử dụng:

  • Thuốc được bào chế ở dạng viên và được sử dụng qua đường uống
  • Người cao tuổi: Dùng 2mg/ 2 lần/ ngày
  • Trẻ trên 12 tuổi và người lớn: Dùng 1 viên trước khi ngủ (4mg), không dùng quá 6 viên/ ngày

Giá bán tham khảo:

  • Hiện tại có rất nhiều chế phẩm chứa hoạt chất Clorpheniramin ở hàm lượng 4mg. Trong đó thuốc trị sổ mũi, nghẹt mũi Clorpheniramin 4mg của DHG Pharma có giá bán 30.000 đồng/ chai x 200 viên.

Ngoài ra nếu có các vấn đề về phổi mãn tính, thường xuyên khó thở, thở ngắn, nhược cơ, tắc môn vị tá tràng, phì đại tuyến tiền liệt và tắc đường niệu, bạn nên trao đổi kỹ với dược sĩ để tránh các tác dụng phụ và tình huống rủi ro khi sử dụng.

2. Thuốc trị sổ mũi – cảm – sốt cho người lớn Coldacmin Flu

Coldacmin Flu là dược phẩm của công ty DHG – Việt Nam. Mỗi viên thuốc có chứa Clorpheniramin 2mg và Paracetamol 2mg. Do đó ngoài tác dụng chữa sổ mũi, nghẹt mũi, chảy nước mắt, Coldacmin Flu còn có tác dụng hạ sốt, giảm mệt mỏi và đau nhức do cảm lạnh và cảm cúm gây ra.

các loại thuốc trị sổ mũi
Thuốc Coldacmin Flu có tác dụng làm giảm sốt, sổ mũi, nghẹt mũi và ho do cảm lạnh và cảm cúm

Chống chỉ định:

  • Không sử dụng cho người suy gan, suy thận
  • Bệnh nhân đang điều trị bằng thuốc IMAO hoặc đã sử dụng thuốc trước đó ít hơn 2 tuần
  • Người bị u xơ tuyến tiền liệt
  • Glocom góc hẹp
  • Hẹp cổ bàng quang

Hướng dẫn sử dụng:

  • Coldacmin Flu được bào chế ở dạng viên và được sử dụng qua đường uống.
  • Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Dùng 1 – 2 viên/ lần/ ngày
  • Trẻ từ 6 – 12 tuổi: Dùng 1 viên/ 2 lần/ ngày

Giá bán tham khảo:

  • 46 – 50.000 đồng/ hộp 10 vỉ x 10 viên

3. Hadocolcen – Thuốc trị sổ mũi cho cả người lớn và trẻ em

Hadocolcen là dược phẩm của Công ty dược phẩm Hà Tây – Việt Nam. Thuốc có chứa 3 hoạt chất chính, bao gồm Acetaminophen 500mg, Clorpheniramine 2mg và Phenylpropanolamine 5mg.

Trong đó Acetaminophen có tác dụng giảm đau, hạ sốt; Clorpheniramine có tác dụng giảm sổ mũi, nghẹt mũi và các triệu chứng do cảm lạnh và dị ứng; Phenylpropanolamine là hoạt chất có tác dụng làm co mạch máu nhằm điều trị chứng nghẹt mũi, hắt hơi, chảy nước mũi, ho,…

Chống chỉ định:

  • Quá mẫn với bất cứ thành phần nào trong thuốc
  • Bệnh nhân cường giáp
  • Suy gan nặng
  • Bệnh mạch vành
  • Tăng huyết áp
  • Bệnh nhân có nguy cơ bí tiểu do rối loạn niệu quản hoặc phì đại tuyến tiền liệt

Hướng dẫn sử dụng:

  • Thuốc được bào chế ở dạng viên nén và được dùng bằng đường uống
  • Liều dùng cho người lớn: Sử dụng 1 – 2 viên/ 2 – 3 lần/ ngày
  • Trẻ nhỏ: Dùng ½ viên/ 2 – 3 lần/ ngày

4. Thuốc trị nhức đầu, nghẹt mũi, sốt Decolgen ND

Thuốc Decolgen ND được bào chế ở dạng viên nén với thành phần Phenylephrine Hcl 10mg và Acetaminophen 500mg. Loại thuốc này là dược phẩm của Công ty United Pharma – Việt Nam.

Acetaminophen trong thuốc có tác dụng giảm đau đầu, mệt mỏi, sốt cao. Trong khi đó, Phenylphrine có tác dụng co mạch ở niêm mạc hô hấp nhằm cải thiện các triệu chứng như sổ mũi, nghẹt mũi, ho,…

các loại thuốc trị sổ mũi
Thuốc Decolgen ND chứa thành phần chính là Phenylephrine Hcl 10mg và Acetaminophen 500mg

Chống chỉ định:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với bất cứ thành phần nào trong thuốc
  • Bệnh nhân thiểu năng mạch vành nặng
  • Người bị cao huyết áp

Hướng dẫn sử dụng:

  • Dùng thuốc bằng đường uống
  • Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Dùng 1 – 2 viên/ 3 – 4 lần/ ngày
  • Trẻ nhỏ từ 7 – 12 tuổi : Sử dụng ½ – 1 viên/ 3 – 4 lần/ ngày
  • Trẻ nhỏ từ 2 – 6 tuổi: Sử dụng ½ viên/ 3 – 4 lần/ ngày

Giá bán tham khảo:

  • 126 – 135.000 đồng/ hộp 12 vỉ x 10 viên

5. [HIỆU QUẢ NHẤT] Thuốc đặc trị sổ mũi cho người viêm xoang, viêm mũi dai dẳng đã được kiểm chứng

Người bị sổ mũi kéo dài do viêm xoang, viêm mũi dị ứng cần sử dụng ngay các loại thuốc đặc trị dứt điểm. Trong đó, liệu trình thảo dược chữa viêm mũi, viêm xoang của Bệnh viện Tai Mũi Họng Quân dân 102 là lựa chọn tối ưu dành cho mọi đối tượng người bệnh. Kể cả người già, trẻ nhỏ, phụ nữ có thai, đang cho con bú, người có bệnh nền,…

Giải pháp chữa viêm xoang, viêm mũi Quân dân 102 từng được VTV2 Chất lượng cuộc sống và hàng loạt báo chí đưa tin bởi tính an toàn, hiệu quả và khoa học trong điều trị bệnh:

>>> XEM NGAY VTV2 SOCIAL ĐƯA TIN VỀ GIẢI PHÁP ĐẶC TRỊ VIÊM MŨI, VIÊM XOANG QUÂN DÂN 102

Liệu trình chữa viêm xoang, viêm mũi Quân dân 102 bao gồm bài thuốc đặc trị Tiêu xoang linh dược thang và các sản phẩm hỗ trợ (cao giải độc chống viêm, thuốc xịt mũi,…). Trong đó, Tiêu xoang linh dược thang là bài thuốc có khả năng loại bỏ bệnh từ gốc đến ngọn và phòng ngừa tái phát sau điều trị.

  • Loại bỏ gốc bệnh, cải thiện cơ địa và nâng cao hệ miễn dịch

Theo Thầy thuốc Ưu tú, bác sĩ CKII Lê Phương – Giám đốc chuyên môn Bệnh viện Tai Mũi Họng Quân dân 102: “Người bệnh viêm mũi, viêm xoang chủ yếu có cơ địa dị ứng, hệ miễn dịch yếu kém. Vậy nên việc điều trị không chỉ chú trọng vào loại bỏ các tác nhân dẫn đến bệnh như virus, vi khuẩn hay dị nguyên. Cốt lõi là phải cải thiện hệ miễn dịch của người bệnh”.

Bác sĩ Lê Phương là một thầy thuốc giỏi chuyên môn và giàu kinh nghiệm
Bác sĩ Lê Phương là một thầy thuốc giỏi chuyên môn và giàu kinh nghiệm

Bác sĩ Lê Phương cũng cho biết, khôi phục hệ miễn dịch vừa có vai trò điều trị vừa giúp dự phòng bệnh về sau. Bởi hệ miễn dịch khỏe mạnh sẽ thúc đẩy tế bào tiêu diệt tác nhân gây hại (virus, vi khuẩn), giải dị ứng, giải độc tố tích tụ trong cơ thể. Ngoài ra, “hàng rào” bảo vệ tự nhiên của cơ thể được hình thành sẽ cản trở sự xâm nhập của các tác nhân gây bệnh, từ đó hạn chế tối đa nguy cơ tái phát sau điều trị. 

Bài thuốc chữa viêm mũi, viêm xoang Tiêu xoang linh dược thang đặc biệt chú trọng cải thiện hệ miễn dịch, tăng cường chức năng hệ thống mũi xoang. Bên cạnh đó, sự phối hợp thảo dược đa dạng còn giúp bài thuốc giải quyết nhanh các triệu chứng bệnh khó chịu.

Thành phần của bài thuốc bao gồm 43 vị nam dược, gồm nhóm nam dược chứa kháng sinh tự nhiên và nhóm nam dược quý có tác dụng bồi bổ và điều dưỡng cơ thể. Tiêu biểu trong số đó có thể kể đến:

Thành phần và công dụng của Tiêu xoang linh dược thang
Thành phần và công dụng của Tiêu xoang linh dược thang
  • Bài thuốc được nghiên cứu khoa học và kiểm nghiệm rõ ràng

Được biết, Bệnh viện Tai Mũi Họng Quân dân 102 là đơn vị đi đầu trong ứng dụng kháng sinh thực vật chữa trị bệnh. Thành phần bài thuốc được sàng lọc thông qua công trình nghiên cứu khoa học, có kiểm nghiệm kỹ càng về dược chất dược tính bởi các đơn vị chuyên môn. Hiệu quả của các vị thuốc trong điều trị viêm mũi, viêm xoang đã được chứng minh một cách khoa học, rõ ràng.

XEM CHI TIẾT: Giải mã công dụng các vị thuốc “vàng” chữa viêm xoang, viêm mũi có trong Tiêu xoang linh dược thang

Tiêu xoang linh dược thang đã được nghiên cứu và kiểm nghiệm kỹ lưỡng
Tiêu xoang linh dược thang đã được nghiên cứu và kiểm nghiệm kỹ lưỡng

Đặc biệt hơn khi Tiêu xoang linh dược thang sử dụng 100% nam dược để bào chế. Toàn bộ thảo dược được cung ứng từ vườn thuốc đạt chuẩn GACP-WHO do chính bệnh viện phát triển. Nhờ vậy mà cây thuốc không lẫn tạp chất, không gây hại với sức khỏe người bệnh.

  • Xử lý viêm xoang, viêm mũi nhanh chóng với phác đồ 3 tác động được “cá nhân hóa”

Để khắc phục hạn chế kiểm soát bệnh chậm của thuốc thảo dược trước đây, đội ngũ chuyên gia đã ứng dụng Tiêu xoang linh dược thang để xây dựng phác đồ điều trị viêm mũi, viêm xoang 3 giai đoạn. Mỗi một giai đoạn giải quyết một mục tiêu quan trọng trong điều trị viêm mũi, viêm xoang:

Phác đồ điều trị viêm xoang, viêm mũi Quân dân 102
Phác đồ điều trị viêm xoang, viêm mũi Quân dân 102

43 vị thuốc của Tiêu xoang linh dược thang sẽ được phân chia theo nguyên tắc trị của từng giai đoạn. Việc kết hợp thảo dược có đặc tính tương tự nhau theo một TỶ LỆ VÀNG sẽ thúc đẩy quá trình điều trị diễn ra nhanh hơn. 

Đặc biệt, phác đồ chữa viêm mũi, viêm xoang Quân dân 102 còn được điều chỉnh theo từng cơ địa người bệnh. Trong đó, thành phần thảo dược có thể gia giảm một cách linh hoạt. Người bệnh được sử dụng bài thuốc phù hợp nhất với tình trạng sức khỏe nên hấp thụ thuốc tốt, hồi phục càng nhanh chóng và cũng không lo gặp tác dụng phụ.

Sở dĩ phác đồ chữa viêm mũi, viêm xoang Quân dân 102 luôn đảm bảo đúng hướng và tương tác tốt với cơ địa người bệnh cũng nhờ quy trình chẩn bệnh kết hợp Đông – Tây y. Người bệnh vừa được nội soi, xét nghiệm vừa được khám tứ chẩn nên sức khỏe được đánh giá toàn diện về mọi mặt. Căn cứ vào đó, bác sĩ sẽ xây dựng phác đồ cá nhân hiệu quả nhất.

Chẩn bệnh kết hợp Đông - Tây y đánh giá sức khỏe toàn diện
Chẩn bệnh kết hợp Đông – Tây y đánh giá sức khỏe toàn diện

Tiêu xoang linh dược thang đã chứng minh hiệu quả điều trị viêm mũi, viêm xoang tích cực với thành tựu giúp hơn 70.000 người thoát bệnh trong suốt 10 năm, đồng thời nhận về rất nhiều phản hồi tốt từ người bệnh. Nghệ sĩ Kim Xuyến – người từng thoát khỏi viêm xoang 10 năm nhờ Tiêu xoang linh dược thang đã chia sẻ:

Nghệ sĩ Kim Xuyến chữa khỏi viêm xoang đeo bám 10 năm nhờ Tiêu xoang linh dược thang
Nghệ sĩ Kim Xuyến chữa khỏi viêm xoang đeo bám 10 năm nhờ Tiêu xoang linh dược thang

Bên cạnh đó, đã có hàng nghìn người bệnh đánh giá cao về bài thuốc trên khắp các diễn đàn, trang tin, hội nhóm chăm sóc sức khỏe:

ĐỪNG BỎ LỠ:[webtretho] Tiêu xoang linh dược thang chữa được viêm xoang mãn 10 năm không?

Người bệnh chia sẻ hiệu quả chữa viêm xoang
Người bệnh chia sẻ hiệu quả chữa viêm xoang, viêm mũi
Người bệnh phản hồi tốt về bệnh viện tai mũi họng Quân dân 102
Người bệnh phản hồi tốt về bệnh viện tai mũi họng Quân dân 102

Để nhận được tư vấn miễn phí về liệu trình điều trị hoặc tìm hiểu kỹ hơn về phương pháp chữa viêm mũi, viêm xoang Quân dân 102, người bệnh hãy liên hệ ngay đến Bệnh viện Tai Mũi Họng Quân dân 102:

BỆNH VIỆN YHCT TAI MŨI HỌNG QUÂN DÂN 102

CHUYÊN GIA ĐANG TRỰC TUYẾN – LIÊN HỆ NGAY

6. Thuốc nhỏ mũi giảm sổ mũi và nghẹt mũi Otrivin 0.1%

Thuốc nhỏ mũi Otrivin 0.1% có thể sử dụng cho cả người lớn và trẻ nhỏ. Thuốc có thành phần chính là hoạt chất Xylometazoneline 0.1%, được sử dụng để cải thiện triệu chứng nghẹt mũi do nhiều nguyên nhân khác nhau, hỗ trợ đào thải dịch tiết hô hấp ra bên ngoài và làm giảm hiện tượng sung huyết niêm mạc mũi.

thuốc trị sổ mũi
Thuốc nhỏ mũi Otrivin 0.1% hỗ trợ làm giảm sung huyết mũi và đào thải dịch tiết hô hấp ra bên ngoài

Chống chỉ định:

  • Bệnh nhân quá mẫn với bất cứ thành phần nào trong thuốc
  • Tăng nhãn áp góc hẹp
  • Viêm mũi teo hoặc viêm mũi khô
  • Bệnh nhân cắt tuyến yên qua đường xương bướm

Hướng dẫn sử dụng:

  • Nhỏ trực tiếp vào lỗ mũi
  • Người lớn và trẻ trên 6 tuổi: Nhỏ từ 2 – 3 giọt/ mỗi bên mũi, sử dụng từ 3 – 4 lần/ ngày

Giá bán tham khảo:

  • 46 – 50.000 đồng/ chai 10ml

Ngoài ra cần thận trọng khi sử dụng thuốc nhỏ mũi Otrivin 0.1% cho bệnh nhân mắc bệnh cường giáp, tim mạch và huyết áp cao. Khi sử dụng, bạn chỉ nên dùng thuốc ít hơn 7 ngày.

7. Thuốc xịt mũi Nozeytin F

Thuốc xịt mũi Nozeytin F là dược phẩm của Công ty cổ phần dược phẩm Việt Đức. Thuốc được sử dụng để cải thiện các triệu chứng nghẹt mũi, sổ mũi, ho, ngứa mũi do viêm mũi dị ứng. Tuy nhiên loại thuốc này thường được chỉ định khi sử dụng đơn độc thuốc kháng histamine H1 nhưng không có hiệu quả tốt.

Thành phần chính trong thuốc, bao gồm Azelastin hydroclorid 15mg và Fluticason propionate 5.475mg. Trong đó Azelastin là hoạt chất kháng histamine H1, có tác dụng giảm các triệu chứng do dị ứng như ngứa mũi, sổ mũi, nghẹt mũi, phát ban da,…

Fluticason là một corticosteroid có tác dụng co mạch, chống viêm và chống ngứa. Do kết hợp cả hoạt chất kháng histamine H1 và corticoid nên thuốc xịt mũi Nozeytin F có tác dụng giảm nhanh các triệu chứng lâm sàng.

Chống chỉ định:

  • Trẻ em dưới 5 tuổi
  • Người mẫn cảm với bất cứ thành phần nào trong thuốc
  • Không sử dụng đối với những trường hợp niêm mạc mũi không có dị ứng

Hướng dẫn sử dụng:

  • Lắc đều lọ thuốc và xịt trực tiếp vào lỗ mũi
  • Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Xịt 1 lần vào một bên mũi, sử dụng thuốc 2 lần/ ngày
  • Trẻ từ 5 – 12 tuổi: Chỉ xịt 1 lần vào một bên mũi, sử dụng duy nhất 1 lần trong ngày

Do thuốc xịt Nozeytin F có chứa dẫn xuất của corticoid nên thuốc có khả năng gây ra nhiều tác dụng phụ.

Tác dụng không mong muốn:

  • Chảy máu cam
  • Kích thích mũi
  • Nóng rát mũi
  • Đau đầu
  • Khô niêm mạc mũi

Khi sử dụng thuốc xịt mũi Nozeytin F, cần hạn chế sử dụng thuốc dạng chứa corticoid dạng uống. Nếu có ý định sử dụng, vui lòng thông báo với bác sĩ để được điều chỉnh liều dùng. Tùy tiện sử dụng có thể làm tăng nguy cơ cường vỏ tuyến thượng thận hoặc ức chế tuyến yên – thượng thận – trục dưới đồi.

ĐỪNG BỎ QUA: Chuyên gia CẢNH BÁO SAI LẦM NGUY HIỂM trong điều trị viêm mũi, viêm xoang AI CŨNG MẮC

8. Sinuflex D – Thuốc trị sổ mũi, hắt hơi, nghẹt mũi cho người lớn

Viên nén Sinuflex D là dược phẩm của Công ty Roussel Việt Nam. Thuốc có chứa các thành phần chính như Paracetamol 500mg, Loratadine 5mg và Phenylephrine 10mg.

Trong đó, Paracetamol có tác dụng giảm sốt và đau nhức. Loratadine là thuốc kháng histamine thế hệ mới, có tác dụng điều trị chứng chảy nước mũi, ho khăn, hắt hơi, nghẹt mũi,… do viêm kết mạc dị ứng, dị ứng thời tiết và viêm mũi dị ứng. Ngoài ra, thành phần Phenylephrine có tác dụng co mạch và làm giảm sung huyết ở niêm mạc mũi, từ đó giảm triệu chứng sổ mũi và nghẹt mũi đáng kể.

các loại thuốc sổ mũi
Thành phần chính của thuốc Sinuflex D, bao gồm Paracetamol, Loratadine và Phenylephrine

Chống chỉ định:

  • Mẫn cảm với bất cứ thành phần nào trong thuốc
  • Trẻ nhỏ dưới 12 tuổi
  • Bệnh nhân thiếu hụt G6PD
  • Bệnh nhân thiếu máu
  • Bệnh cường giáp
  • Suy thận, gan
  • Mắc các bệnh nặng ở tim mạch
  • Glocom góc đóng

Hướng dẫn sử dụng:

  • Dùng thuốc bằng đường uống
  • Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Dùng 1 viên/ 2 – 3 lần/ ngày

Giá bán tham khảo:

  • 32 – 35.000 đồng/ hộp 2 vỉ x 10 viên

Sử dụng chế phẩm có chứa Loratadin có thể gây khô miệng và tăng nguy cơ sâu răng. Vì vậy bạn cần bổ sung nhiều nước và vệ sinh răng miệng sạch sẽ trong thời gian sử dụng thuốc.

9. Thuốc trị sổ mũi, nghẹt mũi và ho Vingen

Thuốc Vingen là dược phẩm của Công ty cổ phần dược phẩm Vĩnh Phúc (Vinphaco) Việt Nam. Thuốc được vào chế ở dạng viên uống với thành phần chính là hoạt chất Paracetamol 500mg và Clorpheniramine 2mg.

Thuốc Vingen có tác dụng làm giảm các triệu chứng của bệnh cảm cúm và viêm mũi dị ứng như nhức mỏi cơ, ho, nghẹt mũi, sổ mũi, đau đầu, sốt cao,…

các loại thuốc sổ mũi
Thuốc Vingen thường được sử dụng để làm giảm triệu chứng của bệnh cảm cúm và viêm mũi dị ứng

Chống chỉ định:

  • Quá mẫn và dị ứng với bất cứ thành phần nào trong thuốc
  • Suy gan nặng
  • Cường giáp
  • Thiếu hụt G6PD
  • Tắc môn vị tá tràng
  • Bệnh mạch vành
  • Glocom góc hẹp

Hướng dẫn sử dụng:

  • Dùng thuốc bằng đường uống
  • Người lớn và trẻ trên 12 tuổi: Sử dụng 1 – 2 viên/ 2 – 3 lần/ ngày
  • Trẻ dưới 12 tuổi: Sử dụng ½ viên/ 2 – 3 lần/ ngày

10. Thuốc trị sổ mũi, sốt và sung huyết mũi Hapacol CS Day

Hapacol CS Day là thuốc trị sổ mũi, sốt, nghẹt mũi do cảm lạnh và cảm cúm. Loại thuốc này là dược phẩm của Công ty DHG Pharma và được bào chế ở dạng viên nén dài. Hapacol CS Day có thành phần chính là Paracetamol 650mg và Phenylephrine 5mg.

thuốc sổ mũi
Hapacol CS Day là dược phẩm của Công ty DHG Pharma, có giá bán 66.000 đồng/ hộp 10 vỉ x 10 viên

Chống chỉ định:

  • Dị ứng với thành phần trong thuốc
  • Trẻ dưới 12 tuổi
  • Người suy gan nặng
  • Thiếu hụt men G6PD
  • Bệnh động mạch vành nặng
  • Cường giáp
  • Tăng huyết áp nặng

Hướng dẫn sử dụng:

  • Dùng thuốc bằng đường uống
  • Chỉ sử dụng thuốc cho người lớn và trẻ trê 12 tuổi
  • Dùng 1 viên/ 2 – 3 lần/ ngày, tối đa l viên/ 24 giờ
  • Khoảng cách giữa 2 liều thuốc từ 4 – 6 giờ

Giá bán tham khảo:

  • Thuốc Hapacol CS Day có giá 66.000 đồng/ hộp 10 vỉ x 10 viên

Những lưu ý khi sử dụng thuốc sổ mũi

Thuốc sổ mũi là một trong những loại thuốc được sử dụng phổ biến trong điều trị viêm mũi dị ứng, viêm kết mạc dị ứng, dị ứng thời tiết, cảm lạnh hoặc cảm cúm. Tuy nhiên sử dụng thuốc tùy tiện và thiếu thận trọng có thể gây ra một số tác dụng phụ.

Để giảm thiểu rủi ro khi sử dụng nhóm thuốc này, bạn nên lưu ý những thông tin sau:

  • Chỉ nên sử dụng thuốc khi có chỉ định từ dược sĩ hoặc bác sĩ chuyên khoa. Tuyệt đối không tự ý sử dụng thuốc khi chưa trao đổi với dược sĩ về triệu chứng lâm sàng và tình trạng sức khỏe.
  • Với các chế phẩm có chứa hoạt chất kháng histamine 1, thuốc có thể gây buồn ngủ, thiếu tập trung, giảm thị lực trong thời gian sử dụng. Vì vậy bạn cần hạn chế lái xe và vận hành máy móc trong thời gian này.
  • Khi dùng thuốc sổ mũi có chứa Paracetamol (Acetaminophen), cần tránh sử dụng rượu bia và các đồ uống chứa cồn. Những loại thức uống này có thể làm tăng độc tính của thuốc đối với gan.
  • Không nên sử dụng thuốc trị sổ mũi quá 7 ngày, trừ trường hợp có chỉ định từ bác sĩ chuyên khoa.
  • Cần thận trọng khi dùng thuốc xịt mũi hoặc nhỏ mũi có chứa dẫn xuất corticoid.
  • Để hạn chế nguy cơ tương tác thuốc, bạn nên trình bày với bác sĩ những loại thuốc đang sử dụng để dược sĩ tư vấn loại thuốc trị sổ mũi phù hợp.
  • Không nên làm dụng thuốc sổ mũi, thay vào đó bạn có thể thực hiện một số biện pháp tại nhà như rửa mũi bằng nước muối sinh lý, thường xuyên súc miệng với nước muối pha loãng, uống trà gừng, xông mũi với sả, uống nhiều nước,…

Bài viết đã tổng hợp 10 loại thuốc sổ mũi cho người lớn được sử dụng phổ biến. Tuy nhiên trước khi dùng, bạn nên đọc kỹ hướng dẫn được in trên bao bì hoặc trao đổi trực tiếp với dược sĩ để sử dụng thuốc đúng cách nhằm hạn chế các rủi ro phát sinh. Trong trường hợp muốn đặc trị bệnh dứt điểm bằng bài thuốc YHCT, người bệnh hãy liên hệ ngay đến Bệnh viện Tai Mũi Họng Quân dân 102:

CHUYÊN GIA ĐANG TRỰC TUYẾN – LIÊN HỆ NGAY

BẠN ĐỌC CŨNG QUAN TÂM

Chữa viêm tai giữa bằng sáp ong là phương pháp được nhiều người áp dụng

Chữa viêm tai giữa bằng sáp ong như thế nào là đúng cách

Viêm tai giữa là căn bệnh thường gặp ở trẻ em cần được chăm sóc và điều trị kịp thời.…

Bé bị khản tiếng có đáng lo không, phải làm sao?

Bé bị khản tiếng là hệ quả do tình trạng quấy khóc và la hét quá mức. Tuy nhiên trong…

viêm họng khi mang thai 3 tháng đầu

Viêm họng khi mang thai 3 tháng đầu chữa bằng cách nào an toàn?

Viêm họng khi mang thai 3 tháng đầu là hiện trạng mà rất nhiều phụ nữ gặp phải ở khoảng…

Bệnh viêm xoang để lâu có sao không?

Bệnh viêm xoang khi mới phát triển thường chỉ gây ra một số triệu chứng giống như bệnh cảm lạnh…

Viêm họng là gì? Nguyên nhân, triệu chứng và cách điều trị

Ngoài những triệu chứng đau rát, khó nuốt, khó nói, viêm họng còn làm tăng nguy cơ ung thư vòm…

Giải đáp thắc mắc của độc giả cùng chuyên gia của chúng tôi!

Ths.BS Nguyễn Thị Tuyết Lan
Nguyên Trưởng khoa khám bệnh - BV YHCT trung ương

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Zalo